ต่อไปนี้จะเสนอแนวทางการทำไฟล์ ISO ของเกมส์ WE10 โดยใช้ตัวโปรแกรม [Only registered and activated users can see links. ] นะครับ สำหรับผู้ที่ต้องการเอาไปไร้ท์ลงแผ่นหรือเอาไปลง Hddloader นะครับ

เมื่อเปิดโปรแกรม CD_DVD-ROM Generator 2.00 ขึ้นมาก็จะพบหน้าต่างนี้ขึ้นมา ให้คุณเลือก Create New Project (สร้างงานใหม่) แล้วกด OK ต่อได้เลยครับ

เมื่อหน้าต่าง New Project ขึ้นมาก็จะมีคำสั่งอยู่สามคำสั่ง ตัวแรกสร้างซีดีรอมเกมส์ ตัวที่สองเป็นคำสั่งสร้างแผ่นเกมส์แบบดีวีดี และตัวที่สามเป็นคำสังสร้างแผ่นเกมส์ดีวีดีแบบเขียนแ ผ่นสองหน้า (Dual Layer) ในที่นี้ให้คุณเลือกสร้างแผ่นดีวีดีเกมส์ในข้อ 2 ครับ

ก็จะเปิดหน้าต่างนี้ขึ้นมาอยู่ที่หัวข้อ Volume หรือถ้าไม่ได้อยู่ในหัวข้อนี้ก็กดที่ใช้เมาส์กดที่หั วข้อ Volume ครับ มาดูกันครับสิ่งที่ต้องทำคือกรอกชื่อ Disc name ให้ถูกชื่อนี้หาได้จากไฟล์ในแผ่นนั้นแหละครับ ของ WE10 คือ SLPM663.74 ในช่อง License Area นั้นเลือกให้ถูกกับโซนของเกมส์ด้วยครับ WE10 จะเป็น Japan ส่วน PES จะเป็น Europe ครับ ส่วนที่ทำกรอบสีนำเงินไว้จะใส่หรือไม่ก็ได้ครับ

[TR]
[TD="class: td1, width: 20"][/TD]
[TD="class: td2"]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 640x384.[/TD]
[/TR]

ใช้เมาส์คลิ๊กในหัวข้อ Directory ครับ สิ่งที่ต้องทำคือให้คุณไป Mark ไฟล์ของแพทที่คุณสร้างไว้แล้วใช้เมาส์ลากมาปล่อยในโป รแกรม CD_DVD-ROM Generator ดังในรูปด้านล่างนี้ครับ

[TR]
[TD="class: td1, width: 20"][/TD]
[TD="class: td2"]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 640x384.[/TD]
[/TR]

ต่อไปก็ใช้เมาส์คลิ๊กที่ไฟล์ แล้วเลือกคำสั่งExport iml file ครับ

[TR]
[/TR]

ก็จะมีหน้าต่าง Export ขึ้นมาในช่อง file name ให้คุณตั้งชื่อไฟล์ครับ ขอให้ใช้ชื่อตัวอักษรภาษาอังกฤษนะครับอย่าให้ยาวมากน ักเว้นวรรคได้แต่ตัวอักษรพิเศษบางตัวจะใช้ไม่ได้ครับ

นี่คือไฟล์ .iml ที่เราสร้างขึ้นมาครับ

ต่อไปผมจะใช้โปรแกรม [Only registered and activated users can see links. ] มาสร้างไฟล์ ISO ขึ้นจากไฟล์ .iml ที่เราสร้างขึ้นมาหรือจะใช้โปรแกรมอื่นก็ได้ครับเช่น Dkz Studio แต่ผมขอใช้ gdvd4-iml2iso ตัวนี้ละกัน เปิดโปรแกรมขึ้นมา ให้กด Open ครับแล้วจะขึ้นหน้าต่าง Open ขึ้นมาให้เลือกไฟล์ .iml ที่สร้างไว้แล้วกด open ครับ

ขั้นตอนต่อไปก็กด Start ได้เลยครับ โปรแกรมก็จะเริ่มสร้างไฟล์ ISO ให้เรา

[TR]
[TD="class: td2"]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 578x360.[/TD]
[/TR]

นี้ครับขณะโปรแกรมกำลังสร้างไฟล์ ISO ให้เราอยู่ ถ้าใครไม่ได้แบบนี้ลองบททวนวิธีทำด้านบนนะครับ เรื่อวชื่อไฟล์ยาวๆ หรือชื่อไฟล์เป็นภาษาไทยใช้ไม่ได้กับโปรแกรมนี้นะครั บ

[TR]
[TD="class: td2"]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 578x360.[/TD]
[/TR]

นี่ครับสร้างไฟล์ ISO เสร็จแล้วกด OK ออกจากโปรแกรมได้เลยครับ

นี่คือๆฟล์ ISO ของ WE10 ที่เราสร้างได้มาครับ นำไปเขียนด้วยโปรแกรมเขียนแผ่นได้เลยครับ ผมขอแนะนำโปรแกรม Alcohol 120% ครับเขียนด้วยความไวต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

ก็ขอให้โชคดีกันทุกคนนะครับ มีปัญหาใดๆเขียนถามเข้ามาได้ครับ ขอบคุณครับ

เครดิต:[Only registered and activated users can see links. ]